Có được bán hàng thấp hơn giá vốn không?


 

Giá bán trên hóa đơn có được thấp hơn giá vốn không? Nếu xuất hóa đơn hàng bán ra thấp hơn giá vốn có bị phạt không? Bài viết này Kế toán Hà Nội xin giải đáp các vướng mắc đó của các bạn.

 

Theo điều 25 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ tài chính quy định:

 

“Điều 25. Ấn định thuế đối với trường hợp người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai vi phạm pháp luật thuế

2. Ấn định từng yếu tố liên quan đến việc xác định số thuế phải nộp

Người nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định từng yếu tố liên quan đến việc xác định số thuế phải nộp trong các trường hợp sau:

a) Trường hợp kiểm tra thuế, thanh tra thuế có căn cứ chứng minh người nộp thuế hạch toán kế toán không đúng quy định, số liệu trên sổ kế toán không đầy đủ, không chính xác, trung thực dẫn đến không xác định đúng các yếu tố làm căn cứ tính số thuế phải nộp trừ trường hợp bị ấn định số thuế phải nộp.

b) Qua kiểm tra hàng hóa mua vào, bán ra thấy người nộp thuế hạch toán giá trị hàng hóa mua vào, bán ra không theo giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường.

Cơ quan thuế có thể tham khảo giá hàng hoá, dịch vụ do cơ quan quản lý nhà nước công bố cùng thời điểm, hoặc giá mua, giá bán của các doanh nghiệp kinh doanh cùng ngành nghề, cùng mặt hàng hoặc giá bán của doanh nghiệp kinh doanh cùng mặt hàng có qui mô kinh doanh và số khách hàng lớn tại địa phương để xác định giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường làm căn cứ ấn định giá bán, giá mua và số thuế phải nộp.”

 

Các bạn có thể tham khảo thêm:

 

Câu hỏi 1: Bán hàng dưới giá vốn có cần giải trình với cơ quan thuế?

– Công ty chúng tôi có kinh doanh mặt hàng về điện thoại di động,

Do nhập hàng chính hãng , số lượng ít nên giá nhập cao, tại thời điểm bán ra giá trị thường thấp hơn giá nhập nhưng không vượt 20% giá nhập.

Vậy chúng tôi có thể xuất hoá đơn bán ttheo giá thực bán (thấp hơn chưa đến 20% so với giá vốn) được không?

Có cần công văn giải trình hay thông báo gì với cơ quan thuế về việc này không?

Rất mong nhận được sự hỗ trợ của Quý Chi cục,

Xin chân thành cảm ơn,

           

Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh

Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Kê khai thuế, quyết toán thuế

Nội dung trả lời:         

– Trường hợp Công ty bán hàng theo giá thực tế đến tay khách hàng thì Công ty không cần công văn giải trình hay thông báo gì với cơ quan thuế, trường hợp cơ quan thuế có đủ căn cứ Cty bán hàng ghi giá trên hóa đơn thấp hơn thực tế bán hàng thì xử lý truy thu thuế và xử phạt về hành vi khai man trốn thuế .

 

Câu hỏi 2:

– Cty tôi thanh tra thuế, vì năm 2009,2010 kinh doanh mặt hàng sắt thép, inox. Giá cả thị trường biến động liên tục, nên có những mặt hàng Cty bán thấp hơn giá vốn ( bán lỗ). Cán bộ thanh tra thuế yêu cầu điều chỉnh Doanh thu ít nhất cũng bằng giá vốn. Điều này thực tế tại DN không xẩy ra.

Xin hỏi cán bộ thuế yêu cầu như vậy có đúng không?

và nếu đúng, thì quy định ở thông tư nào?

 

Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh

Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Kê khai thuế, quyết toán thuế

Nội dung trả lời:

           

Theo khoản 1 điều 13 Thông tư 166/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ tài chính quy định:

“Điều 13. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế

Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định của pháp luật bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận như sau:

1. Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận đối với người nộp thuế vi phạm lần đầu (trừ các trường hợp bị xử phạt đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu thuế tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư này) hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên khi có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Không xuất hóa đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ hoặc ghi giá trị trên hóa đơn bán hàng thấp hơn giá trị thanh toán thực tế của hàng hoá, dịch vụ đã bán và bị phát hiện sau thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của kỳ tính thuế.”

Trường hợp Công ty đề nghị liện hệ trực tiếp Đoàn thanh tra thuế để xác định chi tiết nội dung vi phạm và căn cứ xử lý

Trân trọng kính chào.

(Nguồn: Hệ thống đối thoại doanh nghiệp)

 

Chú ý:

– Nếu DN bạn muốn bán hàng khuyến mãi, chiết khấu thương mại thì phải đăng ký với sở Công thương nhé.

Chi tiết xem thêm: Thủ tục đăng ký chương trình khuyến mãi

 

– Nếu DN bạn có hàng hóa bị hư hỏng do hết hạn sử dụng, do thay đổi quá trình sinh hóa tự nhiên ….Biên bản kiểm kê xác nhận, hồ sơ.

Chi tiết xem tại đây: Cách hạch toán hàng hóa hết hạn sử dụng

 

Kế toán Hà Nội xin chúc các bạn thành công!

có được bán hàng thấp hơn giá vốn

TƯ VẤN MIỄN PHÍ - HỖ TRỢ 24/7

Nếu bạn đang quan tâm " KHÓA KẾ TOÁN TỔNG HỢP THỰC TẾ " thì hãy để lại thông tin tại đây. Chúng tôi sẽ liên hệ lại ngay để hỗ trợ bạn.

Địa chỉ học(*): Hà NộiTP HCMTỉnh Khác

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *